CÂU HỎI:

Gia đình tôi có mảnh vườn với tổng diện tích là 1200m2. Tháng 05/2020, UBND Thành Phố Hà Nội có mở tuyến đường chạy qua mảnh vườn nhà tôi. Tổng diện tích bị lấy đi là 300m2. Trên phần diện tích bị lấy đi này là 200m2 ao có bờ kè kiên cố cùng 20 cây bưởi và một số hoa màu khác. Phần diện tích 300m2 này có 150m2 là đất gia đình tôi kè lấn bờ kênh mà có. 150m2 còn lại thuộc phần đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của nhà tôi.
Vậy, gia đình tôi được bồi thường như thế nào cho diện tích 300m2 bị lấy ra làm đường ở trên?

TRẢ LỜI:

Câu hỏi của bạn được Luật sư Nguyễn Huy An (Đoàn Luật sư TP Hà Nội) trả lời như sau:

Tại Khoản 5 Điều 3 Luật Xây dựng 2014 quy định chỉ giới đường đỏ (thường gọi với tên “lộ giới”) là đường ranh giới được xác định trên bản đồ quy hoạch và thực địa để phân định ranh giới giữa phần đất được xây dựng công trình và phần đất được dành cho đường giao thông hoặc công trình hạ tầng kỹ thuật, không gian công cộng khác.

Còn tại Khoản 5 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định hành lang an toàn đường bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường bộ, tính từ mép ngoài đất của đường bộ ra hai bên để bảo đảm an toàn giao thông đường bộ.

dat-bi-thu-hoi-nam-trong-moc-lo-gioi1-1664877946.jpg
Cách tính mốc lộ giới (Ảnh minh họa)

Về việc bồi thường khi thu hồi đất thuộc quy hoạch lộ giới, Luật Đất đai 2013 quy định như sau:

Ngoài ra, tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định trường hợp đất không có giấy tờ về quyền sử dụng nhưng đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận theo các điều cụ thể của Nghị định 43/2014/NĐ-CP thì vẫn được bồi thường về đất như sau:

Như vậy, đối với đất thuộc quy hoạch lộ giới nếu đã được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì đều được bồi thường về đất, tài sản trên đất theo đúng quy định pháp luật.

TIN LIÊN QUAN
Liên hệ bộ phận kinh doanh
  • Liên hệ bộ phận kinh doanh
  • 0939.964.689