Hỏi:

Ở chung cư chỗ tôi, vừa xảy ra một vụ báo cháy giả khiến dư dân hoảng loạn. Cụ thể, thanh niên này đứng ở hành lang từng 1 và dùng tay ấn vào nút báo cháy khiến kích hoạt hệ thống báo cháy của tòa nhà. Hành vi của người này bị cư dân lên án, tẩy chay và bị Ban quản trị lập biên bản, xử phạt. Tôi muốn hỏi, hành vi này sẽ bị xử phạt như thế nào, nếu tái phạm thì sẽ xử lý ra sao?

Xin cảm ơn.

(Chị Nguyễn Minh Nguyệt, Hà Nội).

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tới chuyên mục, vấn đề chị quan tâm luật sư của chúng tôi xin tư vấn như sau:

1. Hành vi báo cháy giả có vi phạm pháp luật không?

Căn cứ tại Điều 13 Luật Phòng cháy và chữa cháy 2001 (sửa đổi, bổ sung bởi khoản 8 Điều 1 Luật phòng cháy, chữa cháy sửa đổi 2013) quy định như sau:

Các hành vi bị nghiêm cấm:

1. Cố ý gây cháy, nổ làm tổn hại đến tính mạng, sức khoẻ con người; gây thiệt hại tài sản của Nhà nước, cơ quan, tổ chức, cá nhân; ảnh hưởng xấu đến môi trường, an ninh và trật tự an toàn xã hội.

chuong-bao-chay-chung-cu-1522319489-width2048height1152-1671764085.jpg
Báo cháy giả có thể bị phạt từ 4 – 6 triệu đồng (ảnh minh họa)

2. Cản trở các hoạt động phòng cháy và chữa cháy; chống người thi hành nhiệm vụ phòng cháy và chữa cháy.

3. Lợi dụng hoạt động phòng cháy và chữa cháy để xâm hại đến tính mạng, sức khoẻ con người; xâm phạm tài sản của Nhà nước, cơ quan, tổ chức và cá nhân.

4. Báo cháy giả.

4a. Không báo cháy khi có điều kiện báo cháy; trì hoãn việc báo cháy.

5. Sản xuất, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép chất nguy hiểm về cháy, nổ.

5a. Mang hàng và chất dễ cháy, nổ trái phép vào nơi tập trung đông người.

6. Thi công công trình có nguy hiểm về cháy, nổ, nhà cao tầng, trung tâm thương mại mà chưa có thiết kế được duyệt về phòng cháy và chữa cháy; nghiệm thu và đưa vào sử dụng công trình có nguy hiểm về cháy, nổ, nhà cao tầng, trung tâm thương mại khi chưa đủ điều kiện bảo đảm an toàn về phòng cháy và chữa cháy.

7. Chiếm đoạt, hủy hoại, làm hư hỏng, tự ý thay đổi, di chuyển, che khuất phương tiện, thiết bị phòng cháy và chữa cháy, biển báo, biển chỉ dẫn; cản trở lối thoát nạn.

8. Hành vi khác vi phạm quy định của pháp luật về phòng cháy và chữa cháy.

Như vậy, hành vi báo cháy giả là hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động phòng cháy chữa cháy. Do đó, thực hiện hành vi báo cháy giả được xem là vi phạm pháp luật.

Căn cứ theo khoản 2 Điều 42 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Vi phạm quy định về thông tin báo cháy, sự cố, tai nạn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không có phương tiện, thiết bị phát hiệu lệnh hoặc thông tin báo cháy theo quy định của pháp luật;

chay-1671764152.jpg
Báo cháy giả rất nguy hiểm (ảnh minh họa)

b) Không thay thế phương tiện, thiết bị thông tin báo cháy bị hỏng hoặc mất tác dụng.

2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không báo cháy, sự cố, tai nạn hoặc ngăn cản, gây cản trở việc thông tin báo cháy, sự cố, tai nạn;

b) Báo cháy giả; báo tin sự cố, tai nạn giả.

Như vậy, người có hành vi báo cháy giả, báo tin sự cố, tai nạn giả có thể bị xử phạt hành chính từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng.

2. Ban quản trị chung cư có quyền nhắc nhở, lập biên bản người có hành vi báo cháy giả không?

Căn cứ theo điểm a khoản 1 Điều 104 Luật nhà ở 2014 quy định như sau:

Quyền và trách nhiệm của Ban quản trị nhà chung cư

1. Đối với nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu thì Ban quản trị nhà chung cư có quyền và trách nhiệm sau đây:

a) Đôn đốc, nhắc nhở các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư trong việc thực hiện nội quy, quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư;

Như vậy, ban quản trị chung cư có quyền nhắc nhở, đôn đốc người sử dụng nhà chung cư thực hiện nội quy, quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư.

Theo đó, người có hành vi báo cháy giả sẽ bị ban quản trị nhà chung cư nhắc nhở, kỷ luật theo quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư.

Do đó. nếu như trong quy chế, nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cứ có quy định về xử phạt hành vi báo cháy giả thì việc ban quản trị chung cư nhắc nhở, kỷ luật và xử phạt hành vi báo cháy giả là không trái quy định pháp luật.

Do vô tình hoặc cố ý, nhiều người đã ấn nút báo cháy tại chung cư khiến cư dân hỗn loạn, hành vi này sẽ bị xử phạt như thế nào? Cùng đọc bài viết dưới đây.
TIN LIÊN QUAN
Liên hệ bộ phận kinh doanh
  • Liên hệ bộ phận kinh doanh
  • 0939.964.689