Hỏi:

Tôi là quân nhân đang công tác tại một đơn vị vũ trang trên địa bàn thành phố Hà Nội. Tôi được biết có chính sách cho thuê, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước. Vậy tôi muốn hỏi, đối tượng được thuê, mua nhà thuộc sở hữu nhà nước gồm những ai? Điều kiện cụ thể ra sao?

Xin cảm ơn.

(Anh Lê Anh Minh, Hà Nội).

Trả lời:

Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi tới chuyên mục, vấn đề anh quan tâm, luật sư của chúng tôi xin tư vấn như sau:

Trước hết, cần hiểu được nhà ở thuộc sở hữu nhà nước gồm những nhà nào: Cụ thể, nhà ở thuộc sở hữu nhà nước gồm nhà ở công vụ, nhà ở tái định cư, nhà ở xã hội, nhà ở cũ được đầu tư xây dựng bằng vốn ngân sách nhà nước. Nếu muốn mua, thuê nhà thuộc sở hữu nhà nước cần phải thuộc một số đối tượng và đáp ứng được các điều kiện nhất định.

1. Đối tượng được thuê, mua nhà thuộc sở hữu nhà nước

(1) Đối tượng chỉ được thuê nhà thuộc sở hữu nhà nước

Theo điểm a khoản 1 Điều 82 Luật Nhà ở 2014, những đối tượng sau đây chỉ được thuê nhà ở gồm:

– Đối tượng thuộc diện được thuê nhà ở công vụ, gồm:

+ Cán bộ lãnh đạo của Đảng, Nhà nước thuộc diện ở nhà công vụ trong thời gian đảm nhận chức vụ (*).

nha-cong-vu-01-1672039744.jpg
Một khu nhà công vụ (ảnh minh họa)

+ Cán bộ, công chức thuộc các cơ quan của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội không thuộc diện trên được điều động, luân chuyển đến công tác tại cơ quan trung ương gi ữ chức vụ từ cấp Thứ trưởng và tương đương trở lên; được điều động, luân chuyển đến công tác tại địa phương giữ chức vụ từ Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện, Giám đốc Sở và tương đương trở lên (**)

+ Cán bộ, công chức thuộc các cơ quan của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội không thuộc diện quy định tại mục (**) được điều động, luân chuyển đến công tác tại xã vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, khu vực biên giới, hải đảo.

+ Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thuộc lực lượng vũ trang nhân dân được điều động, luân chuyển theo yêu cầu quốc phòng, an ninh, trừ đối tượng mà pháp luật quy định phải ở trong doanh trại của lực lượng vũ trang.

+ Giáo viên đến công tác tại khu vực nông thôn, xã vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, khu vực biên giới, hải đảo.

+ Bác sĩ, nhân viên y tế đến công tác tại khu vực nông thôn, xã vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, khu vực biên giới, hải đảo.

+ Nhà khoa học được giao chủ trì nhiệm vụ khoa học và công nghệ cấp quốc gia đặc biệt quan trọng theo quy định của Luật Khoa học và công nghệ.

– Học sinh, sinh viên các học viện, trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập được thuê nhà ở xã hội.

2. Đối tượng được xem xét giải quyết cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội

Đối tượng được xem xét giải quyết cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội gồm:

– Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng.

– Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị.

– Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp.

– Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân.

– Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức.

– Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ.

– Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

(3) Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở nếu chưa được thuê, thuê mua, mua nhà ở xã hội thì được giải quyết thuê, thuê mua, mua nhà ở để phục vụ tái định cư;

(4) Đối tượng đang thực tế sử dụng nhà ở cũ được đầu tư xây dựng bằng vốn ngân sách nhà nước hoặc có nguồn gốc từ vốn ngân sách nhà nước hoặc được xác lập thuộc sở hữu nhà nước được giải quyết cho thuê hoặc mua nhà ở đó.

3. Điều kiện được thuê, mua nhà thuộc sở hữu nhà nước

Căn cứ khoản 2 Điều 82 Luật Nhà ở 2014, điều kiện được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được quy định rõ như sau:

– Đối tượng được thuê nhà ở công vụ phải đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 32 Luật Nhà ở 2014.

Đối tượng được thuê, thuê mua nhà ở xã hội phải đáp ứng các điều kiện về nhà ở, cư trú, thu nhập theo quy định tại khoản 1 Điều 51 Luật Nhà ở 2014;

Nếu là hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở thì còn phải thuộc diện chưa được bố trí nhà ở, đất ở tái định cư.

– Đối tượng được thuê, thuê mua, mua nhà ở để phục vụ tái định cư phải thuộc diện bị thu hồi đất, giải tỏa nhà ở theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và chưa được thuê, thuê mua, mua nhà ở xã hội.

– Đối tượng được thuê hoặc mua nhà ở cũ phải đang thực tế sử dụng nhà ở đó và có nhu cầu thuê hoặc mua nhà ở này.

​​​​​​​Muốn mua, thuê nhà thuộc sở hữu nhà nước cần phải đáp ứng nhiều điều kiện cụ thể, chặt chẽ. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp đầy đủ thông tin về vấn đề này.
TIN LIÊN QUAN
Liên hệ bộ phận kinh doanh
  • Liên hệ bộ phận kinh doanh
  • 0939.964.689